Có được nhận thay trợ cấp thôi việc?
Ngày 30/12/2014
Lượt xem: 4247

 Chị gái ủy quyền cho tôi lãnh trợ cấp thất nghiệp giúp nhưng cơ quan bảo hiểm xã hội không chấp nhận. Tôi phải làm sao để nhận thay số tiền đó?

Chị gái ruột tôi làm cho công ty nước ngoài, sau đó đi du học dự kiến trong 5 năm. Được cơ quan bảo hiểm xã hội xét duyệt trả tiền trợ cấp thôi việc, chị ủy quyền cho tôi lãnh giúp vì khi nhận được thông báo chị không còn ở nhà.

Tuy nhiên, cơ quan bảo hiểm xã hội không cho tôi được lãnh thay. Vậy tôi phải làm sao để chị tôi được nhận số tiền hơn 10 triệu đồng đó?

Võ Thị Kiều Hạnh

Trả lời:

Điều 15 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 có hiệu lực từ ngày 1/1/2007 quy định người lao động đã tham gia bảo hiểm xã hội có các quyền sau đây:

1. Được cấp sổ bảo hiểm xã hội;

2. Nhận sổ bảo hiểm xã hội khi không còn làm việc;

3. Nhận lương hưu và trợ cấp bảo hiểm xã hội đầy đủ, kịp thời;

4. Hưởng bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật;

5. Uỷ quyền cho người khác nhận lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội;

6. Yêu cầu người sử dụng lao động, tổ chức Bảo hiểm xã hội cung cấp thông tin quy định tại điểm h khoản 1 Điều 18 và khoản 11 Điều 20 của Luật này;

7. Khiếu nại, tố cáo về bảo hiểm xã hội;

8. Các quyền khác theo quy định của pháp luật.

Quy định về việc ủy quyền, theo Điều 581 Bộ luật Dân sự, Hợp đồng uỷ quyền là sự thoả thuận giữa các bên theo đó bên được uỷ quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên uỷ quyền, còn bên uỷ quyền chỉ phải trả thù lao, nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định khác.

Trên thực tế, để thuận tiện cho các giao dịch liên quan đến ủy quyền mà các bên (ủy quyền và nhận ủy quyền) không thể cùng đến cơ quan có thẩm quyền để xác lập Hợp đồng ủy quyền, bên ủy quyền có thể lập Giấy ủy quyền. Theo đó, Giấy ủy quyền không đòi hỏi phải được bên nhận ủy quyền ký mà chỉ cần bên ủy quyền ký là đủ.

Như vậy, căn cứ các quy định nói trên, chị gái của bạn hoàn toàn có quyền lập Giấy uỷ quyền hoặc Hợp đồng uỷ quyền cho người khác để nhận số tiền chế độ mà bảo hiểm xã hội chi trả. Vì vậy, việc nhân viên của cơ quan bảo hiểm xã hội từ chối không cho bên nhận uỷ quyền nhận tiền thay là không phù hợp với quy định của pháp luật.

Để giải quyết vấn đề trên, người được uỷ quyền có thể gặp và đối thoại trực tiếp với người thụ lý, giải quyết hồ sơ. Trường hợp việc đối thoại không đạt kết quả thì có quyền khiếu nại theo quy định của pháp luật.

Luật sư Đỗ Trọng Linh
Công ty luật Bảo An, Hà Nội

 

Nguồn: Theo vnexpress.net
Ý kiến phản hồi
Để thuận tiện cho việc đăng tải, bạn vui lòng nhập các ý kiến phản hồi bằng tiếng Việt có dấu.
Đài Phát Thanh Tiên Lãng xin chân thành cảm ơn !
Captcha

Tin mới hơn
Tin cũ hơn

Thông tin doanh nghiệp

Ý kiến - Phản hồi

  • Tự Cường
  • Tiên Tiến
  • Quyết Tiến
  • Khởi Nghĩa
  • Cấp Tiến
  • Kiến thiết
  • Thị trấn
  • Quang Phục

Liên kết